Nhập từ khóa tìm kiếm

Thuốc Alaxan 10 viên – Thuốc hạ sốt, giảm đau, chống viêm

99,000VNĐ

Còn hàng N/A . , , .

Mô tả

Hoạt chất chính của Alaxan 10 viên

Hoạt chất chính của mỗi viên Alaxan 10 viên là:

Paracetamol 325mg

Ibuprofen 200mg

Tá dược vừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế của thuốc là: Viên nén.

Alaxan 10 viên có tác dụng gì?

Ibuprofen

Ibuprofen được sử dụng trong điều trị như là một thuốc kháng viêm, kết hợp giảm đau và hạ sốt, dùng cho cả người lớn và trẻ em, do thu thập từ các dữ liệu nghiên cứu cho thấy ibuprofen là NSAID an toàn với người sử dụng nhất.

Có cấu trúc hóa học tương tự với chất hóa học acid propionic, ibuprofen có khả năng làm mất tác dụng chuyển hóa tạo chất trung gian gây viêm prostaglandin của enzym COX, qua đó thể hiện tác dụng được biết đến.

Trong đánh giá so sánh tác dụng điều trị với các thuốc cùng nhóm, thứ nhất về khả năng kháng viêm của ibuprofen được thể hiện rõ trên lâm sàng sau 2 ngày điều trị với thuốc. Thứ hai về khả năng hạ sốt, khi so sánh với aspirin, ibuprofen được đánh giá là mạnh hơn, còn so với indomethacin thì yếu hơn.

Paracetamol

Paracetamol được biết đến là thuốc có tác dụng hạ sốt và giảm đau, không kèm tác dụng chống viêm.

Thứ nhất, tác dụng hạ sốt của paracetamol được thể hiện chỉ trên người bệnh đang sốt chứ không thể hiện trên người có thân nhiệt bình thường. Tại sao có tác dụng hạ sốt? Vì paracetamol đánh vào vùng dưới đồi tuyến yên, cụ thể trên trung tâm điều nhiệt, từ đó xuất hiện các thông tin điều khiển ra vùng ngoại vi, cụ thể mạch giãn để tỏa nhiệt lượng và làm tăng lượng máu ra ngoại vi để giải tỏa nhiệt ở đây.

Alaxan 10 viên điều trị bệnh gì?

Alaxan 10 viên được dùng để điều trị:

Đau nhức trong các trường hợp: đau cơ xương nhẹ đến mức độ vừa phải như đau các vùng như cổ, vai, lưng, đau do căng cơ bắp tay hoặc bắp chân, cứng cơ cổ, viêm khớp, thấp khớp, viêm bao hoạt dịch, bong gân, viêm gân; đau đầu do căng thẳng tinh thần, đau bụng kinh, nhức răng, đau sau nhổ răng và tiểu phẫu.

Liều dùng và cách dùng của Alaxan 10 viên

Liều dùng

Trong trường hợp người lớn và thanh thiếu niên từ 12 tuổi trở lên: liều thông thường uống 1 viên, các liều tiếp theo cách liều trước đó mỗi 6 giờ khi cần, hoặc theo hướng dẫn của bác sĩ.

Xin lưu ý rằng nếu không có hướng dẫn của bác sĩ, bạn không nên dùng quá 10 ngày.

Người cao tuổi và bệnh nhân suy gan, suy thận

Liều không cần điều chỉnh.

Cách dùng

Chỉ dùng đường uống và sử dụng ngắn hạn.

Nên dùng cùng với thức ăn.

Nếu bị khó chịu dạ dày, uống thuốc cùng thức ăn hoặc sữa.

Trường hợp Alaxan 10 viên không được khuyến cáo dùng

Bạn không được dùng thuốc Alaxan 10 viên trong các trường hợp:

• Hen suyễn, xuất hiện những hiện tượng dị ứng quá mẫn hoặc nổi mề đay trên da sau khi dùng acid acetylsalicylic hoặc NSAID khác.

• Tiền sử hoặc đang bị xuất huyết tiêu hóa hoặc loét dạ dày.

• Suy tim nặng (theo phân loại của NYHA nhóm IV), suy gan hoặc suy thận.

• Tai biến mạch máu não hoặc chảy máu tích cực khác.

• Rối loạn tạo máu.

• Quá mẫn đã biết với paracetamol, ibuprofen, NSAID khác hoặc với bất kỳ tá dược nào của thuốc.

• Nghiện rượu do uống quá nhiều rượu có thể khiến bệnh nhân bị nhiễm độc gan (do thành phần paracetamol của thuốc).

• Ba tháng cuối của thai kỳ.

Tác dụng phụ gặp phải khi dùng Alaxan 10 viên

Bạn có thể gặp tác dụng không mong muốn như:

Các cơ quan khác: Ứ dịch, tăng/tụt huyết áp, đột quỵ, đánh trống ngực, phát ban da, chóng mặt, nhức đầu, ù tai, giảm thính lực, giảm thị lực, viêm kết mạc, viêm dây thần kinh thị giác, nhìn đôi, đục thủy tinh thể.

Trên đường tiêu hóa: Xuất huyết dạ dày, rối loạn tiêu hóa, loét dạ dày.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

DƯỢC ĐỘNG HỌC

Hấp thu

Paracetamol và ibuprofen, đều được hấp thu dễ dàng qua đường tiêu hóa.

Nồng độ đỉnh trong huyết tương đạt được sau khoảng 10 đến 60 phút sau khi uống.

Thức ăn làm giảm nhẹ tỷ lệ và sự hấp thu của cả paracetamol và ibuprofen từ sản phẩm phối hợp.

Phân bố

Paracetamol có khả năng phân phối vào hầu hết các mô cơ thể tốt.

90-99% là tỷ lệ ibuprofen liên kết với protein huyết tương.

Chuyển hóa

Paracetamol được chuyển hóa mạnh ở gan và bài tiết qua nước tiểu. Tại gan paracetamol chủ yếu được tạo dạng liên hợp glucuronide và sulphate không còn hoạt tính. Chất trung gian hoạt động này có thể tích lũy sau khi dùng quá liều paracetamol và nếu không được điều trị có khả năng gây tổn thương gan nghiêm trọng và thậm chí không hồi phục nên được giải độc bằng cách kết hợp với glutathione.

Ibuprofen được chuyển hóa mạnh mẽ ở gan thành các hợp chất không hoạt động, chủ yếu bằng glucuronidation.

Thải trừ

1-3 giờ là nửa đời thải trừ của paracetamol.

Nửa đời thải trừ của ibuprofen là khoảng 2 giờ.

Cả hai chất chuyển hóa không hoạt tính và một lượng nhỏ ibuprofen được đào thải qua thận nhanh chóng và hoàn toàn, với 95% liều dùng được loại bỏ qua nước tiểu trong vòng bốn giờ sau khi uống.

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI

Hộp 10 vỉ x 10 viên nén. Có đi kèm tờ hướng dẫn sử dụng trong hộp giấy.

NHÀ SẢN XUẤT

Công ty sản xuất: United Pharma.

Đánh giá bài viết


Đăng ký nhận tin thuốc mới