Nhập từ khóa tìm kiếm

Thuốc Alaxan 20 viên – Thuốc hạ sốt, giảm đau, chống viêm

85,000VNĐ

Còn hàng N/A . , , .

Mô tả

Hoạt chất của Alaxan 20 viên

Thuốc được trình bày dưới dạng bào chế: Viên nén.

Mỗi viên Alaxan 20 viên có chứa:

Paracetamol sử dụng với hàm lượng 325mg.

Ibuprofen được dùng với hàm lượng 200mg.

Tá dược vừa đủ 1 viên.

Cơ chế tác dụng của Alaxan 20 viên

Ibuprofen

Ibuprofen được hình thành từ chất mẹ là chất acid propionic. Ibuprofen có tác dụng giảm triệu chứng đau, hạ thân nhiệt ở người bị sốt và đồng thời có tác dụng mà paracetamol không có – chống viêm. Tác dụng điều trị thể hiện thông qua việc làm giảm tổng hợp chất hóa học trung gian prostaglandin.

Dữ liệu thu được từ thực tế thể hiện rằng ibuprofen có thể cạnh tranh với tác dụng của acid acetylsalicylic ở mức liều thấp đối với sự kết tập tiểu cầu khi dùng đồng thời. Một vài nghiên cứu trong mảng dược lực học cụ thể phối hợp giữa acid acetylsalicylic 81mg và ibuprofen 400mg sử dụng cách nhau 30 phút đã quan sát thấy sự giảm tác dụng của acid acetylsalicylic trên sự hình thành thromboxan.

Sau một khoảng thời gian 2 ngày điều trị, tác dụng chống viêm của ibuprofen mới được thể hiện.

Trong các thuốc chống viêm không steroid có thể đánh giá ibuprofen là thuốc có mức độ an toàn cao nhất.

Paracetamol

Paracetamol có tác dụng giảm đau và làm giảm thân nhiệt khi bị sốt.

Chỉ định của Alaxan 20 viên

Alaxan 20 viên được dùng để:

+ Giảm thiểu các cơn đau do căng cơ ở vùng bắp ở cả vị trí tay và vị trí chân, cứng cơ ở cổ, viêm khớp, thấp khớp, viêm bao hoạt dịch, bong hoặc thậm chí là viêm gân, và viêm cơ xương có mức độ từ nhẹ đến trung bình như đau vai, đau lưng, đau cổ.

+ Giảm nhức đầu do căng thẳng tinh thần, đau bụng kinh khi đến kì nguyệt san, nhức răng, đau sau nhổ răng và sau các cuộc phẫu thuật nhỏ.

Cách dùng của Alaxan 20 viên

Liều dùng

Người lớn và thiếu niên có độ tuổi từ 12 tuổi trở lên: uống 1 viên mỗi 6 giờ khi cần, hoặc theo hướng dẫn của bác sĩ.

Không nên dùng kéo dài quá 10 ngày nếu không kèm chỉ dẫn của bác sĩ.

Người cao tuổi

Không cần điều chỉnh liều. Người cao tuổi nên sử dụng liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất và cần được theo dõi thường xuyên về xuất huyết tiêu hóa trong khi điều trị bằng NSAID do có nguy cơ gặp các phản ứng bất lợi với mức độ nghiêm trọng hơn.

Bệnh nhân suy thận và suy gan

Không cần điều chỉnh liều.

Cách dùng

Chỉ dùng đường uống và sử dụng ngắn hạn.

Nên dùng cùng thời điểm với bữa ăn.

Nếu bạn cảm thấy bị khó chịu dạ dày, hãy uống thuốc cùng thức ăn hoặc sữa để giảm cảm giác khó chịu.

Chống chỉ định của Alaxan 20 viên

KHÔNG DÙNG THUỐC Alaxan 20 viên trong các trường hợp:

• Có tiền sử hoặc hiện tại đang bị xuất huyết tiêu hóa hoặc loét dạ dày.

• Suy tim mức độ nặng (phân loại NYHA nhóm IV), suy chức năng gan hoặc suy chức năng thận.

• Tai biến mạch máu não.

• Rối loạn hình thành máu.

• Quá mẫn cảm với paracetamol, ibuprofen, NSAID khác hoặc với bất kỳ tá dược nào của thuốc.

• Nghiện rượu có thói quen uống quá nhiều rượu.

• Hen phế quản, da bị nổi mề đay hoặc xuất hiện các phản ứng dị ứng sau khi dùng acid acetylsalicylic hoặc NSAID khác.

• Ba tháng cuối thai kỳ trong khoảng thời gian mang thai.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Bạn có thể gặp tác dụng không mong muốn như:

Loét hoặc xuất huyết dạ dày, rối loạn tiêu hóa.

Viêm kết mạc, viêm dây thần kinh thị giác, nhìn đôi, đục thủy tinh thể, ứ dịch, tăng/tụt huyết áp, đột quỵ, đánh trống ngực, chóng mặt, nhức đầu, ù tai, giảm thính lực, thị lực, phát ban da.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

DƯỢC ĐỘNG HỌC

Hấp thu

Cả paracetamol và ibuprofen, đều được hấp thu một cách dễ dàng và hiệu quả qua đường tiêu hóa với nồng độ đỉnh trong huyết tương xảy ra khoảng 10 đến 60 phút sau khi uống.

Tỷ lệ và sự hấp thu của cả paracetamol và ibuprofen từ sản phẩm phối hợp bị chậm một chút sau khi dùng sau khi ăn.

Phân bố

Paracetamol được phân phối vào hầu hết các mô của cơ thể.

Ibuprofen gắn kết với protein huyết tương thành dạng kết hợp là khoảng 90-99%.

Chuyển hóa

Paracetamol được “thay đổi một cách hóa học” ở gan và loại trừ ra khỏi cơ thể thông qua đường nước tiểu, chủ yếu dưới dạng đã liên kết với glucuronid và sulfat do đó không còn hoạt tính.

Ibuprofen được chuyển hóa rộng rãi thành các hợp chất không hoạt động trong gan, chủ yếu bằng glucuronidation.

Cả hai chất chuyển hóa không hoạt tính và một lượng nhỏ ibuprofen được đào thải qua thận nhanh chóng và hoàn toàn, với 95% liều dùng được loại bỏ qua nước tiểu trong vòng bốn giờ sau khi uống.

Thải trừ

Nửa đời thải trừ của paracetamol thay đổi từ khoảng 1 đến 3 giờ.

Nửa đời thải trừ của ibuprofen là khoảng 2 giờ.

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI

Hộp 5 vỉ x 20 viên nén.

Hạn sử dụng: 36 tháng, được in trên bao bì.

NHÀ SẢN XUẤT

Nhà sản xuất và chịu trách nhiệm chất lượng thuốc: United Pharma.

Đánh giá bài viết


Đăng ký nhận tin thuốc mới