Nhập từ khóa tìm kiếm

Thuốc Decolgen ND – Thuốc điều trị cảm cúm

60,000VNĐ

Còn hàng N/A . .

Mô tả

Đánh giá bài viết

Hoạt chất chính của Decolgen ND

Mỗi viên nén Decolgen ND có chứa các hoạt chất:

Acetaminophen hàm lượng 500mg

Phenylephrine dùng với dạng muối hydroclorid tương đương mức liều 10mg

Tá dược vừa đủ 1 viên.

Tác dụng dược lý của Decolgen ND

Decolgen ND có chứa 2 thành phần, bao gồm:

Paracetamol: Paracetamol có cả tác dụng giảm triệu chứng đau và hạ sốt trên nền người bị sốt.

Phenylephrine: Phenylephrine là một chất chủ vận thụ thể alpha sau synap với ái lực thụ thể beta thấp và có chọn lọc. Nó là một thuốc trên đường hô hấp thông thường và được công nhận có tác dụng bằng cách co mạch để giảm các phản ứng phù nề và sưng mũi.

Decolgen ND được dùng để điều trị gì?

Decolgen ND được dùng để điều trị các triệu chứng cảm thông thường, viêm mũi dị ứng, viêm mũi vận mạch, viêm màng nhầy xuất tiết do cúm, viêm xoang và các rối loạn liên quan đến vị trí thuốc đường hô hấp trên.

Decolgen ND được dùng như thế nào?

Cách dùng: Dùng đường uống. Uống 3 hay 4 lần một ngày, sau khi ăn.

Liều dùng:

– Người lớn: liều dùng thông thường là 1-2 viên/lần.

– Trẻ em:

Độ tuổi 2-6 tuổi: uống ½ viên/lần.

Độ tuổi 7-12 tuổi: uống ½-1 viên/lần.

Hoặc theo sự chỉ dẫn của bác sĩ kê đơn.

Lưu ý thuốc không được nghiền và trộn lẫn với thuốc nào khác để sử dụng, do chưa có thông tin về các tương kỵ cần tránh.

Decolgen ND không được dùng khi nào?

KHÔNG DÙNG THUỐC trong các trường hợp sau:

– Dị ứng với bất cứ thành phần nào của thuốc.

– Bệnh nhân suy gan, suy thận nặng.

– Bệnh tim mạch nặng, nhồi máu cơ tim, bệnh mạch vành.

– Tăng huyết áp mức độ nặng, block nhĩ thất, xơ cứng động mạch nặng.

– Nhịp nhanh trên tâm thất, cường giáp nặng, glaucoma góc đóng.

Tác dụng phụ khi dùng Decolgen ND là gì?

Paracetamol

Các tác dụng phụ phổ biến nhất của paracetamol bao gồm:

  • buồn nôn hoặc phản ứng nôn ói
  • đau đầu, nhức đầu
  • không ngủ được

Trong một số ít trường hợp, paracetamol có thể gây ra phản ứng da nghiêm trọng. Ngừng dùng thuốc này và gọi bác sĩ ngay lập tức nếu bạn bị đỏ da hoặc phát ban lan rộng và gây phồng rộp và bong tróc.

Ngừng dùng paracetamol và gọi bác sĩ ngay nếu bạn có một trong các triệu chứng:

  • buồn nôn, đau dạ dày trên, ngứa, chán ăn
  • đổ mồ hôi nhiều và mệt mỏi nghiêm trọng
  • nước tiểu sẫm màu, phân màu đất sét
  • vàng da (vàng da hoặc mắt).

Phenylephrin hydroclorid

Huyết áp cao với đau đầu, nôn mửa, có lẽ chỉ trong quá liều.

Hiếm gặp trường hợp đánh trống ngực.

Ngoài ra, các báo cáo hiếm gặp về phản ứng dị ứng và đôi khi bí tiểu ở nam giới.

Dược động học các thành phần của Decolgen ND

Paracetamol

Paracetamol được cơ thể hấp thụ dễ dàng sau khi dùng và được phát hiện trong huyết tương trong vòng 5 phút.

Thời gian trung bình để đạt đến nồng độ tối đa trong huyết tương (t max) là 35 phút tương đương với liều tiêu chuẩn hai viên 500mg paracetamol.

Thuốc được phân phối nhanh chóng và rộng khắp cơ thể và được loại bỏ khỏi huyết tương với T khoảng 2 giờ. Các chất chuyển hóa chính là dạng liên hợp với acid glucuronic và sulfate ở gan (lượng liên kết > 80%) được bài tiết qua nước tiểu.

Phenylephrine

Phenylephrine được hấp thu từ đường tiêu hóa, nhưng giảm sinh khả dụng qua đường uống do chuyển hóa lần đầu. Có tác dụng như một thuốc thông mũi khi dùng đường uống, thuốc phân phối qua tuần hoàn hệ thống đến các mạch máu của niêm mạc mũi. Khi dùng đường uống dưới dạng thuốc thông mũi, phenylephrine thường được dùng trong khoảng thời gian từ 4 – 6 giờ.

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI

Hộp 25 vỉ x 4 viên nén 3 lớp.

Thuốc được đóng gói trong vỉ thuốc, sau đó đặt trong hộp giấy, có in hạn dùng và số lô sản xuất.

NHÀ SẢN XUẤT

Thuốc được nghiên cứu và sản xuất bởi United Pharma.



Đăng ký nhận tin thuốc mới