Nhập từ khóa tìm kiếm

Thuốc Hapacol đau nhức – Thuốc hạ sốt, giảm đau, chống viêm

33,000VNĐ

Còn hàng N/A . , , .

Mô tả

THÀNH PHẦN CỦA Hapacol đau nhức

Mỗi viên Hapacol đau nhức có chứa:

Paracetamol 325 mg

Ibuprofen 200 mg

Tá dược vừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế: Viên nén.

TÁC DỤNG DƯỢC LÝ

Mã ATC: N02BE51 – paracetamol, dạng kết hợp

Cơ chế hoạt động

Mặc dù vị trí chính xác và cơ chế tác dụng giảm đau của paracetamol không được xác định rõ ràng, nhưng có vẻ như nó gây ra tác dụng giảm đau bằng cách tăng ngưỡng đau.

Cơ chế tiềm tàng có thể liên quan đến sự ức chế con đường oxit nitric qua trung gian bởi nhiều loại thụ thể dẫn truyền thần kinh bao gồm N-methyl-D-aspartate và chất P.

Ibuprofen là một dẫn xuất axit propionic với hoạt động giảm đau, chống viêm và chống viêm.

Tác dụng điều trị của thuốc là NSAID do tác dụng ức chế của enzyme đối với enzyme cyclooxyase, dẫn đến giảm tổng hợp tuyến tiền liệt.

Dữ liệu thực nghiệm cho thấy ibuprofen có thể ức chế cạnh tranh tác dụng của axit acetylsalicylic liều thấp đối với sự kết tập tiểu cầu khi chúng được dùng đồng thời.

Kết luận từ một vài nghiên cứu về dược lực học cho thấy khi dùng một liều ibuprofen 400 mg trong vòng 8 giờ trước hoặc trong vòng 30 phút sau khi giải phóng ngay lập tức liều acetylsalicylic (81mg), làm giảm tác dụng của axit acetylsalicylic trên sự hình thành thromboxan hoặc kết tập tiểu cầu.

CÔNG DỤNG VÀ CHỈ ĐỊNH

Hapacol đau nhức để giảm đau tạm thời liên quan đến: đau đầu, đau bụng do đến kì kinh nguyệt, đau nửa đầu, đau lưng, đau răng, đau cơ, triệu chứng cảm lạnh và cúm, đau họng và sốt.

CÁCH DÙNG – LIỀU DÙNG

Liều dùng

Người lớn

Liều dùng thông thường là một đến hai viên uống mỗi sáu giờ, theo yêu cầu, tối đa sáu viên trong 24 giờ.

Người cao tuổi

Không cần điều chỉnh liều đặc biệt.

Người cao tuổi có nguy cơ tăng hậu quả nghiêm trọng của các phản ứng bất lợi.

Nếu một NSAID được coi là cần thiết, nên sử dụng liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất có thể. Bệnh nhân cần được theo dõi thường xuyên về xuất huyết tiêu hóa trong khi điều trị bằng NSAID.

Bệnh nhân suy thận/gan

Không cần điều chỉnh liều đặc biệt

Trẻ em dưới 18 tuổi

Sản phẩm này không được khuyến cáo cho trẻ em dưới 18 tuổi.

Cách dùng

Chỉ dùng đường uống và sử dụng ngắn hạn (không quá 3 ngày). Uống thuốc sau bữa ăn.

Bệnh nhân nên tham khảo ý kiến ​​bác sĩ nếu các triệu chứng kéo dài hoặc xấu đi hoặc nếu sử dụng hơn 3 ngày. Thuốc này là để sử dụng ngắn hạn và không được khuyến cáo sử dụng quá 3 ngày.

Tác dụng không mong muốn có thể được giảm thiểu bằng cách sử dụng liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất cần thiết để kiểm soát các triệu chứng.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

KHÔNG DÙNG THUỐC Hapacol đau nhức trong các trường hợp:

• Phản ứng quá mẫn đã biết với paracetamol, ibuprofen, NSAID khác hoặc với bất kỳ tá dược nào

• Nghiện rượu hoạt động do uống quá nhiều rượu mãn tính có thể khiến bệnh nhân bị nhiễm độc gan (do thành phần paracetamol).

• Hen suyễn, nổi mề đay hoặc phản ứng dị ứng sau khi dùng axit acetylsalicylic hoặc NSAID khác.

• Ttiền sử xuất huyết tiêu hóa hoặc loét dạ dày hoặc đang mắc.

• Suy tim nặng (NYHA nhóm IV), suy gan hoặc suy thận

• Tai biến mạch máu não hoặc chảy máu tích cực khác

• Rối loạn tạo máu

• 3 tháng cuối thai kỳ.

Không nên dùng sản phẩm này với các sản phẩm thuốc khác có chứa paracetamol, ibuprofen, axit acetylsalicylic, salicylat hoặc với bất kỳ loại thuốc chống viêm nào khác (NSAID) trừ khi theo chỉ dẫn của bác sĩ

THẬN TRỌNG

Thuốc này là để sử dụng ngắn hạn và không được khuyến cáo sử dụng quá 3 ngày.

Suy gan

Việc sử dụng paracetamol với liều cao hơn liều khuyến cáo có thể dẫn đến nhiễm độc gan và thậm chí suy gan và tử vong.

Ngoài ra, bệnh nhân bị suy giảm chức năng gan hoặc có tiền sử bệnh gan, hoặc đang điều trị bằng ibuprofen dài hạn hoặc điều trị bằng paracetamol nên theo dõi chức năng gan theo định kỳ, vì ibuprofen đã được báo cáo là có tác dụng nhỏ và thoáng qua đối với men gan.

Bệnh nhân thường xuyên uống rượu vượt quá lượng khuyến cáo không nên dùng thuốc này.

Giảm liều được khuyến cáo ở những bệnh nhân có dấu hiệu xấu đi chức năng gan. Nên ngừng điều trị ở những bệnh nhân bị suy gan nặng.

Suy thận

Paracetamol có thể được sử dụng ở những bệnh nhân mắc bệnh thận mãn tính mà không cần điều chỉnh liều. Có nguy cơ độc tính paracetamol tối thiểu ở bệnh nhân suy thận từ trung bình đến nặng.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Phản ứng phụ khi dùng thuốc hiếm khi xảy ra.

Các phản ứng phụ có tần suất xuất hiện nhiều của Ibuprofen: các triệu chứng rối loạn đường tiêu hóa như buồn nôn, nôn, khó tiêu, đau dạ dày, đau thượng vị, xuất huyết tiêu hóa, nhức đầu, chóng mặt.

Paracetamol đôi khi có gây dị ứng, ban da, nôn, buồn nôn, một vài trường hợp có thể giảm toàn thể huyết cầu, giảm bạch cầu, thiếu máu, có thể gây suy gan (do hủy tế bào gan) khi dùng liều cao, kéo dài.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

DƯỢC ĐỘNG HỌC

Hấp thu

Cả paracetamol và ibuprofen sau khi uống được hấp thu một cách dễ dàng qua đường tiêu hóa và đạt nồng độ cao nhất trong máu sau khoảng 10 đến 60 phút.

Thức ăn làm giảm mức độ nhẹ về tỷ lệ và sự hấp thu của cả paracetamol và ibuprofen từ sản phẩm phối hợp.

Phân bố

Paracetamol được phân phối vào hầu hết các mô cơ thể.

Ibuprofen liên kết cao khoảng 90-99% với protein huyết tương.

Chuyển hóa

Paracetamol được chuyển hóa mạnh tại cơ quan chuyển hóa quan trọng của cơ thể – gan và thải trừ qua nước tiểu, chủ yếu dưới dạng liên hợp với glucuronide và sulphate tạo thành dạng không còn hoạt tính.

Có 1 khoảng tỷ lệ dưới 5% được đào thải ra khỏi cơ thể dưới dạng không đổi. Các chất chuyển hóa của paracetamol bao gồm một chất trung gian hydroxyl hóa với tỷ lệ nhỏ có hoạt tính gây độc cho gan. Chất trung gian hoạt động này được giải độc bằng cách kết hợp với glutathione, tuy nhiên, nó có thể tích lũy sau khi dùng quá liều paracetamol và nếu không được điều trị có khả năng gây tổn thương gan nghiêm trọng và thậm chí không hồi phục.

Cũng tương tự như paracetamol, Ibuprofen được chuyển hóa rộng rãi thành các hợp chất không hoạt động trong gan, chủ yếu bằng glucuronidation.

Thải trừ

Thời gian bán thải của paracetamol thuộc khoảng 1 đến 3 giờ.

Hai chất chuyển hóa không còn hoạt tính và một lượng nhỏ ibuprofen dưới dạng không đổi được đào thải qua thận. Nửa đời thải trừ của ibuprofen là khoảng 2 giờ.

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI

Hộp 10 vỉ x 5 viên.

NHÀ SẢN XUẤT

Công ty Cổ phần Dược Hậu Giang

Đánh giá bài viết


Đăng ký nhận tin thuốc mới