Nhập từ khóa tìm kiếm

Thuốc Ibudolor 200 – Thuốc hạ sốt, giảm đau, chống viêm

26,000VNĐ

Còn hàng N/A . , , .

Mô tả

THÀNH PHẦN CỦA Ibudolor 200

Mỗi viên Ibudolor 200 có chứa:

Ibuprofen 200 mg

Tá dược khác bổ sung vừa đủ 1 viên.

Dạng trình bày: Viên nén.

TÁC DỤNG DƯỢC LÝ

Ibuprofen là một chất có nguồn gốc từ acid propionic với tác dụng giảm các triệu chứng đau, hạ thân nhiệt và chống phản ứng viêm. Tác dụng điều trị của thuốc là NSAID do tác dụng ức chế của đối với enzyme cyclooxyase, dẫn đến giảm tổng hợp prostaglandin.

Dữ liệu thực nghiệm cho thấy ibuprofen có thể ức chế cạnh tranh tác dụng của acid acetylsalicylic liều thấp đối với sự kết tập tiểu cầu khi dùng phối hợp. Kết quả nghiên cứu về dược lực học của ibuprofen cho thấy khi sử dụng một liều ibuprofen với 1 lần duy nhất ở mức liều 400 mg trước 8 giờ trước hoặc sau 1/2 giờ tính từ lúc uống liều acetylsalicylic 81 mg, có thể dẫn đến giảm tác dụng của axit acetylsalicylic đối với sự hình thành thromboxane hoặc tiểu cầu.

Tác dụng chống viêm của ibuprofen thể hiện sau hai ngày điều trị. Ibuprofen được biết có tác dụng hạ sốt mạnh hơn aspirin, nhưng kém hơn so với indomethacin. Thuốc có tác dụng chống viêm tốt và có tác dụng giảm đau tốt trong điều trị viêm khớp dạng thấp thiếu niên.

Ibuprofen là thuốc có mức độ an toàn nhất trong các thuốc chống viêm không steroid.

CÔNG DỤNG VÀ CÁC TRƯỜNG HỢP CHỈ ĐỊNH

Ibudolor 200 được dùng để:

Làm nhẹ triệu chứng đau bao gồm cả các cơn đau mức độ nhẹ đến trung bình bao gồm đau thấp khớp và đau cơ, đau lưng, đau răng, giảm đau do đến kỳ kinh, đau thần kinh, đau nửa đầu.

Điều trị sốt và giảm các triệu chứng cảm lạnh và cúm.

CÁCH DÙNG – LIỀU DÙNG

Liều dùng

Người lớn, người già và trẻ em > 12 tuổi:

Nếu ở trẻ em và thanh thiếu niên, trong độ tuổi từ 12 đến 18, sản phẩm thuốc này được yêu cầu trong hơn 3 ngày, hoặc nếu các triệu chứng xấu đi, nên tìm bác sỹ để được tư vấn.

Đối với người lớn từ 18 tuổi trở lên, nên sử dụng liều tối thiểu có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất để giảm triệu chứng. Nếu sản phẩm được yêu cầu trong hơn 10 ngày hoặc nếu các triệu chứng xấu đi, hoặc tồn tại, bệnh nhân nên tham khảo ý kiến ​​dược sĩ hoặc bác sĩ.

Liều dùng là 1 hoặc 2 viên được uống tối đa ba lần một ngày, theo yêu cầu.

Khoảng thời gian ít nhất là 4 giờ giữa các liều và không dùng quá 1200 mg (6 viên) trong bất kỳ khoảng thời gian 24 giờ nào.

Không được cho trẻ em dưới 12 tuổi.

Cách dùng

Dùng đường uống và chỉ sử dụng ngắn hạn. Tác dụng không mong muốn có thể được giảm thiểu bằng cách sử dụng liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất cần thiết để kiểm soát các triệu chứng.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

KHÔNG DÙNG THUỐC Ibudolor 200 trong các trường hợp:

Quá mẫn với ibuprofen hoặc với một thành phần nào khác chứa trong sản phẩm.

Ibuprofen được chỉ định chống chỉ định ở những bệnh nhân trước đây có phản ứng quá mẫn (ví dụ hen suyễn, viêm mũi, phù mạch hoặc nổi mề đay) khi đáp ứng với aspirin hoặc các thuốc chống viêm không steroid khác.

Loét dạ dày hoạt động hoặc trước đó (hai hoặc nhiều đợt loét đã được chứng minh hoặc chảy máu).

Tiền sử xuất huyết tiêu hóa trên hoặc thủng, liên quan đến điều trị NSAID trước đó.

Bệnh nhân bị suy gan nặng, suy thận hoặc suy tim nặng (NYHA nhóm IV)

Sử dụng trong ba tháng cuối của thai kỳ.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Bạn có thể gặp tác dụng không mong muốn như:

Nhiễm trùng Rất hiếm gặp Viêm màng não vô khuẩn
Rối loạn máu và bạch huyết Rất hiếm gặp Rối loạn tạo máu (thiếu máu, thiếu máu tán huyết, thiếu máu bất sản), giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu, giảm bạch cầu, mất bạch cầu hạt).

Dấu hiệu đầu tiên là: sốt, đau họng, loét miệng nông, triệu chứng giống cúm, kiệt sức nặng, chảy máu mũi và da.

Rối loạn hệ thống miễn dịch Ít gặp Phản ứng quá mẫn với nổi mề đay và ngứa.
Rất hiếm gặp Ở những bệnh nhân bị rối loạn miễn dịch tự động hiện có (như lupus ban đỏ hệ thống, bệnh mô liên kết hỗn hợp) trong khi điều trị bằng ibuprofen, các trường hợp đơn lẻ của triệu chứng viêm màng não vô khuẩn, như cứng cổ, nhức đầu, buồn nôn, nôn hoặc sốt hoặc mất phương hướng đã được quan sát .

Phản ứng quá mẫn nghiêm trọng. Các triệu chứng có thể là: sưng mặt, lưỡi và thanh quản, khó thở, nhịp tim nhanh, hạ huyết áp, (sốc phản vệ, phù mạch hoặc sốc nặng).

Làm trầm trọng thêm bệnh hen suyễn và co thắt phế quản.

Rối loạn tâm thần Rất hiếm gặp Thần kinh
Hệ thần kinh Ít gặp Đau đầu
Rối loạn mắt Rất hiếm gặp Rối loạn thị giác
Rối loạn tai và mê đạo Rất hiếm gặp Ù tai và chóng mặt
Rối loạn tim Rất hiếm gặp Suy tim
Rối loạn mạch máu Rất hiếm gặp Tăng huyết áp
Rối loạn hô hấp, lồng ngực và trung thất Rất hiếm gặp Hen suyễn, co thắt phế quản, khó thở và thở khò khè
Rối loạn tiêu hóa Ít gặp Đau bụng, trướng bụng, khó tiêu và buồn nôn.
Hiếm gặp Tiêu chảy, đầy hơi, táo bón và nôn.
Rất hiếm gặp Loét dạ dày, thủng hoặc xuất huyết tiêu hóa, xuất huyết, đôi khi gây tử vong, đặc biệt ở người cao tuổi. Đợt cấp của viêm loét đại tràng và bệnh Crohn. Loét miệng.
Rối loạn gan mật Rất hiếm gặp Rối loạn gan, đặc biệt là trong điều trị lâu dài, viêm gan và vàng da.
Rối loạn da và mô dưới da Ít gặp Phát ban da khác nhau.
Rất hiếm gặp

Không rõ tần suất

Các dạng nghiêm trọng của phản ứng da như phản ứng nặng nề, bao gồm Hội chứng Stevens-Johnson, đa dạng ban đỏ và hoại tử biểu bì độc hại có thể xảy ra.

Phản ứng thuốc với tăng bạch cầu ái toan và các triệu chứng toàn thân (hội chứng DRESS)

Rối loạn thận và tiết niệu Rất hiếm gặp Suy thận cấp, hoại tử nhú, đặc biệt là khi sử dụng lâu dài, liên quan đến tăng urê huyết thanh và phù. Tiểu máu, viêm thận kẽ, hội chứng thận hư, protein niệu
Toàn thân Rất hiếm gặp Phù, phù ngoại biên.
Xét nghiệm Rất hiếm gặp Giảm nồng độ hematocrit và hemoglobin.

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI

Hộp 2 vỉ x 10 viên.

NHÀ SẢN XUẤT

Công ty liên doanh TNHH Stada-Việt Nam – VIỆT NAM

Đánh giá bài viết


Đăng ký nhận tin thuốc mới