Nhập từ khóa tìm kiếm

Thuốc Nurofen 200mg – Thuốc giảm đau, hạ sốt, chống viêm

45,000VNĐ

Còn hàng N/A . , , .

Mô tả

Đánh giá bài viết

HOẠT CHẤT CHÍNH CỦA Nurofen 200mg

Mỗi viên Nurofen 200mg có chứa:

Ibuprofen hàm lượng 200mg

Tá dược vừa đủ 1 viên.

Dạng bào chế: Viên nén.

CÔNG DỤNG VÀ CHỈ ĐỊNH ĐIỀU TRỊ

Nurofen 200mg được dùng giảm đau trong các trường hợp sau: đau thấp khớp hoặc đau cơ, đau do bệnh khớp không nghiêm trọng, đau lưng, đau thần kinh, đau nửa đầu, đau đầu, đau răng, đau bụng kinh, sốt, triệu chứng cảm lạnh và cúm.

CÁCH SỬ DỤNG THUỐC

Liều dùng

Trẻ em dưới 12 tuổi:

Không được khuyến cáo sử dụng.

Người lớn, người cao tuổi và trẻ em trên 12 tuổi

Nếu ở thanh thiếu niên (độ tuổi 12 tuổi đến 18 tuổi), sản phẩm thuốc này được yêu cầu sử dụng trong hơn 3 ngày, hoặc nếu các triệu chứng xấu đi, bạn nên gặp bác sĩ.

Bệnh nhân trên 18 tuổi nên tham khảo ý kiến ​​bác sĩ nếu các triệu chứng kéo dài hoặc xấu đi, hoặc nếu sản phẩm được yêu cầu sử dụng trong hơn 10 ngày.

Uống một hoặc hai viên (200mg – 400mg), tối đa ba lần một ngày theo yêu cầu.

Thời gian ít nhất bốn giờ cách nhau giữa các liều và không dùng quá 1200mg trong bất kỳ khoảng thời gian 24 giờ nào.

Cách dùng

Dùng đường uống và sử dụng ngắn hạn.

Nên dùng cùng với thức ăn.

Không nhai nghiền viên khi uống.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

KHÔNG DÙNG THUỐC Nurofen 200mg trong các trường hợp:

• Ibuprofen được chỉ định chống chỉ định ở những bệnh nhân tiền sử có phản ứng quá mẫn (ví dụ hen suyễn, viêm mũi, phù mạch hoặc nổi mề đay) khi sử dụng với aspirin hoặc các thuốc chống viêm không steroid khác.

• Loét dạ dày hoạt động hoặc trước đó (đã có hai hoặc nhiều đợt loét hoặc chảy máu).

• Tiền sử xuất huyết tiêu hóa trên hoặc thủng, liên quan đến điều trị NSAID trước đó.

• Bệnh nhân bị suy gan nặng, suy thận hoặc suy tim nặng (NYHA nhóm IV).

• Ba tháng cuối thai kỳ.

• Quá mẫn cảm với ibuprofen hoặc bất kỳ thành phần nào trong sản phẩm.

TƯƠNG TÁC THUỐC

Nên tránh dùng Ibuprofen kết hợp với:

Các NSAID khác bao gồm các chất ức chế chọn lọc cyclooxygenase-2: Tránh sử dụng đồng thời hai hoặc nhiều NSAIDs vì điều này có thể làm tăng nguy cơ tác dụng phụ.

Ibuprofen nên được sử dụng thận trọng kết hợp với:

Acetylsalicylic acid: Sử dụng đồng thời ibuprofen và acid acetylsalicylic thường không được chỉ định vì khả năng tăng tác dụng phụ. Dữ liệu thực nghiệm cho thấy ibuprofen có thể ức chế cạnh tranh tác dụng của acid acetylsalicylic liều thấp đối với sự kết tập tiểu cầu khi chúng được dùng đồng thời.

Mặc dù có những điều không chắc chắn về ngoại suy các dữ liệu này đối với tình hình lâm sàng, khả năng sử dụng ibuprofen thường xuyên, lâu dài có thể làm giảm tác dụng bảo vệ tim mạch ở chế độ liều thấp có thể được loại trừ.

Thuốc chống đông máu: các NSAIDs có thể tăng cường tác dụng của thuốc chống đông máu trong đó bao gồm warfarin.

Thuốc điều trị tăng huyết áp và thuốc lợi tiểu: các NSAIDs có thể làm giảm tác dụng của các loại thuốc này.

Thuốc lợi tiểu có thể làm tăng nguy cơ nhiễm độc thận của NSAIDs.

Corticosteroid: Tăng nguy cơ loét đường tiêu hóa hoặc chảy máu.

Thuốc ức chế kết tập tiểu cầu và các chất ức chế tái hấp thu serotonin chọn lọc (hay còn gọi tắt là SSRIs): khi phối hợp có thể làm tăng nguy cơ xuất huyết tiêu hóa.

Các glycosid tim: NSAIDs có thể làm tăng mức độ nghiêm trọng của suy tim, giảm mức lọc cầu thận và tăng nồng độ glycosid huyết tương.

Lithi: Có bằng chứng cho sự gia tăng nồng độ lithi trong huyết tương.

Methotrexate: Có thể làm tăng nồng độ của methotrexate trong huyết tương.

Ciclosporin: Tăng nguy cơ nhiễm độc thận.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Bạn có thể gặp tác dụng không mong muốn như:

Cơ quan Phản ứng phụ Tần suất gặp phải
Rối loạn hệ thống máu và bạch huyết Rối loạn tạo máu (thiếu máu, giảm bạch cầu, giảm tiểu cầu, mất bạch cầu hạt).

Dấu hiệu đầu tiên là: sốt, đau họng, loét miệng nông, triệu chứng giống cúm, chảy máu không rõ nguyên nhân và bầm tím.

Rất hiếm gặp
Rối loạn hệ thống miễn dịch Phản ứng quá mẫn với nổi mề đay và ngứa. Ít gặp
Phản ứng quá mẫn nghiêm trọng. Các triệu chứng có thể là: sưng mặt, lưỡi và thanh quản, khó thở, nhịp tim nhanh, hạ huyết áp, (sốc phản vệ, phù mạch hoặc sốc nặng).

Làm trầm trọng thêm bệnh hen suyễn và co thắt phế quản.

Rất hiếm gặp
Rối loạn hệ thần kinh Đau đầu Ít gặp
Viêm màng não vô khuẩn Rất hiếm gặp
Rối loạn tim Suy tim, tăng huyết áp và phù Không rõ tần suất
Rối loạn tiêu hóa Đau bụng, buồn nôn và khó tiêu. Ít gặp
Tiêu chảy, đầy hơi, táo bón và nôn. Hiếm gặp
Loét dạ dày, thủng hoặc xuất huyết tiêu hóa, xuất huyết, đôi khi gây tử vong, đặc biệt ở người cao tuổi.

Viêm loét miệng, viêm dạ dày.

Đợt cấp của viêm đại tràng và bệnh Crohn

Rất hiếm gặp
Rối loạn gan mật Rối loạn gan Rất hiếm gặp
Rối loạn da và mô dưới da Phát ban da khác nhau Ít gặp
Các dạng nghiêm trọng của phản ứng da như phản ứng phình to, bao gồm hội chứng Stevens-Johnson, đa dạng ban đỏ và hoại tử biểu bì độc hại có thể xảy ra. Rất hiếm gặp
Phản ứng thuốc với tăng bạch cầu ái toan và triệu chứng toàn thân (hội chứng DRESS). Không rõ tần suất
Rối loạn thận và tiết niệu Suy thận cấp đặc biệt là khi sử dụng lâu dài, liên quan đến tăng urê huyết thanh và phù. Rất hiếm gặp

Thông báo cho bác sĩ những tác dụng không mong muốn gặp phải khi sử dụng thuốc.

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI

Hộp 2 vỉ x 6 viên nén.

NHÀ SẢN XUẤT

Reckitt Benckiser Healthcare Manufacturing Ltd.

Nước sản xuất thuốc: Thái Lan.



Đăng ký nhận tin thuốc mới

1900 888 633