Nhập từ khóa tìm kiếm

Thuốc Partamol Extra Stada – Thuốc hạ sốt, giảm đau, chống viêm

30,000VNĐ

Còn hàng N/A . , , .

Mô tả

Partamol Extra Stada có chứa thành phần gì?

Partamol Extra Stada được bào chế dưới dạng viên nén bao phim và có chứa các thành phần hoạt chất sau:

Acetaminophen 325 mg

Ibuprofen 200 mg

Tá dược vừa đủ 1 viên.

Tác dụng của Partamol Extra Stada

Mã ATC: M01AE51

Ibuprofen và paracetamol khác nhau ở vị trí tác dụng cũng như cơ chế tác dụng. Tác dụng của 2 hoạt chất có tính hiệp đồng dẫn đến khả năng hạ sốt cao hơn so với dạng đơn độc.

Ibuprofen là một NSAID ức chế tổng hợp prostaglandin. Do đó, Ibuprofen gây ra tác dụng giảm đau thông qua ức chế ngoại vi của cycloxygenase-2 (COX-2).

Ibuprofen cũng đã được chứng minh có tác dụng ức chế sự di chuyển bạch cầu đến các khu vực bị viêm. Tác dụng hạ sốt của Ibuprofen được tạo ra bởi sự ức chế trung tâm ở vùng dưới đồi. Ở người, ibuprofen làm giảm đau và giảm viêm.

Cơ chế tác dụng của Paracetamol vẫn chưa được xác định chính xác. Các nghiên cứu sinh hóa khác nhau chỉ ra sự ức chế hoạt động trung tâm COX-2. Paracetamol cũng có thể kích thích hoạt động của các con đường giảm 5-hydroxytryptamine (serotonin) có tác dụng ức chế truyền tín hiệu trong tủy sống. Bằng chứng đã chỉ ra rằng paracetamol là chất ức chế rất yếu của các isoenzyme COX-1 và 2 ngoại biên.

Hiệu quả lâm sàng của ibuprofen và paracetamol đã được chứng minh trong cơn đau liên quan đến đau đầu, đau răng và đau bụng kinh, và sốt; hơn nữa hiệu quả đã được chứng minh ở những bệnh nhân bị đau và sốt liên quan đến cảm lạnh và cúm và trong các mô hình đau như đau họng, đau cơ hoặc chấn thương mô mềm và đau lưng.

Partamol Extra Stada dùng để điều trị bệnh gì?

Partamol Extra Stada được dùng để:

Điều trị các cơn đau và viêm từ nhẹ đến vừa trong các trường hợp sau: đau bụng kinh, nhức đầu, đau nửa đầu, đau hậu phẫu, đau răng; rối loạn cơ, xương khớp như viêm cứng khớp đốt sống, viêm xương khớp và viêm khớp dạng thấp, rối loạn quanh khớp, rối loạn mô mềm như bong gân và căng cơ.

Thuốc còn được dùng để hạ sốt.

Partamol Extra Stada dùng như thế nào?

Liều dùng

Người lớn

Liều dùng thông thường là 1 – 2 viên, dùng cách nhau mỗi sáu giờ. Liều tối đa là 6 viên trong 24 giờ.

Trẻ em dưới 18 tuổi

Trẻ em dưới 18 tuổi không dùng thuốc này.

Người cao tuổi

Không cần điều chỉnh. Người cao tuổi có nguy cơ tăng hậu quả nghiêm trọng của các phản ứng bất lợi. Nếu một NSAID được coi là cần thiết, nên sử dụng liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất. Bệnh nhân cần được theo dõi thường xuyên về xuất huyết tiêu hóa trong khi điều trị bằng NSAID.

Bệnh nhân suy thận/gan

Không cần điều chỉnh liều.

Cách dùng

Chỉ dùng đường uống và sử dụng ngắn hạn (không quá 3 ngày).

Bệnh nhân nên tham khảo ý kiến ​​bác sĩ nếu các triệu chứng kéo dài hoặc xấu đi hoặc nếu sử dụng hơn 3 ngày. Thuốc này là để sử dụng ngắn hạn và không được khuyến cáo sử dụng quá 3 ngày.

Tác dụng không mong muốn có thể được giảm thiểu bằng cách sử dụng liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất cần thiết để kiểm soát các triệu chứng.

Partamol Extra Stada không được khuyến cáo khi nào?

KHÔNG DÙNG THUỐC Partamol Extra Stada trong các trường hợp:

• Nghiện rượu do uống quá nhiều rượu có thể khiến bệnh nhân bị nhiễm độc gan (do thành phần paracetamol).

• Hen suyễn, nổi mề đay hoặc phản ứng dị ứng sau khi dùng axit acetylsalicylic hoặc NSAID khác.

• Tiền sử hoặc đang bị xuất huyết tiêu hóa hoặc loét dạ dày.

• Quá mẫn đã biết với paracetamol, ibuprofen, NSAID khác hoặc với bất kỳ tá dược nào của thuốc.

• Suy tim nặng (NYHA phân loại IV), suy gan hoặc suy thận.

• Tai biến mạch máu não hoặc chảy máu tích cực khác

• Rối loạn tạo máu

• Phụ nữ đang trong giai đoạn ba tháng cuối thai kỳ.

Khi dùng Partamol Extra Stada cần lưu ý điều gì?

Không được tự ý dùng thuốc để giảm đau quá 10 ngày mà không có hướng dẫn của bác sỹ

Không được tự ý dùng thuốc để hạ sốt trong những trường hợp sốt quá cao (trên 39,5oC), sốt kéo dài hơn 3 ngày hoặc sốt tái phát.

Thận trọng khi dùng thuốc cho người cao tuổi và người bệnh rối loạn xuất huyết, tăng huyết áp và suy chức năng tim, gan, thận.

Khi dùng Partamol Extra Stada gây ra tác dụng phụ gì?

Cơ quan

Tần suất xuất hiện

Tác dụng phụ

Rối loạn hệ thống máu và bạch huyết Rất hiếm gặp Rối loạn tạo máu
Rối loạn hệ thống miễn dịch Ít gặp Quá mẫn với nổi mề đay và ngứa
Rất hiếm gặp Phản ứng quá mẫn nghiêm trọng. Các triệu chứng có thể bao gồm sưng mặt, lưỡi và cổ họng, khó thở, nhịp tim nhanh, hạ huyết áp (sốc phản vệ, phù mạch hoặc sốc nặng)
Rối loạn tâm thần Rất hiếm gặp Nhầm lẫn, trầm cảm và ảo giác
Rối loạn hệ thần kinh Ít gặp Nhức đầu và chóng mặt
Rất hiếm gặp Viêm màng não vô khuẩn, dị cảm, viêm dây thần kinh thị giác và buồn ngủ
Rối loạn mắt Rất hiếm gặp Rối loạn thị giác
Rối loạn tai và mê đạo Rất hiếm gặp Ù tai và chóng mặt
Rối loạn tim Rất hiếm gặp Suy tim và phù
Rối loạn mạch máu Rất hiếm gặp Tăng huyết áp
Rối loạn hô hấp và lồng ngực và trung thất Rất hiếm gặp Phản ứng hô hấp bao gồm: hen suyễn, làm trầm trọng thêm bệnh hen suyễn, co thắt phế quản và khó thở
Rối loạn tiêu hóa Thường gặp Đau bụng, nôn mửa, tiêu chảy, buồn nôn, khó tiêu và khó chịu ở bụng
Ít gặp loét dạ dày, thủng đường tiêu hóa hoặc xuất huyết tiêu hóa, melaena, xuất huyết, loét miệng, làm nặng thêm viêm đại tràng và bệnh Crohn, viêm dạ dày, viêm tụy, đầy hơi và táo bón
Rối loạn gan mật Rất hiếm gặp Chức năng gan bất thường, viêm gan và vàng da
Rối loạn da và mô dưới da Thường gặp Tăng huyết áp
Ít gặp Phát ban da khác nhau
Rất hiếm Phản ứng nặng nề bao gồm hội chứng Stevens-Johnson, đa dạng ban đỏ và hoại tử biểu bì độc hại. Viêm da cơ địa, ban xuất huyết, nhạy cảm ánh sáng
Không rõ tần suất Phản ứng thuốc với tăng bạch cầu ái toan và các triệu chứng toàn thân (hội chứng DRESS)
Rối loạn thận và tiết niệu Rất hiếm gặp Nhiễm độc thận dưới nhiều hình thức khác nhau, bao gồm viêm thận kẽ, hội chứng thận hư và suy thận cấp và mãn tính
Rối loạn toàn thân Rất hiếm gặp Mệt mỏi và khó chịu
Xét nghiệm Thường gặp Alanine aminotransferase tăng, gamma-glutamyltransferase tăng và xét nghiệm chức năng gan bất thường với paracetamol.

Creatinine máu tăng, urê máu tăng.

Ít gặp Aspartate aminotransferase tăng, phosphatase kiềm trong máu tăng, phosphokinease máu tăng, hemoglobin giảm và số lượng tiểu cầu tăng.

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI

Hộp 10 vỉ x 4 viên.

NHÀ SẢN XUẤT

STADA-VN

Đánh giá bài viết


Đăng ký nhận tin thuốc mới