Nhập từ khóa tìm kiếm

Thuốc Stacytine 200 Stada – Thuốc tiêu chất nhầy, long đờm

24,000VNĐ

Còn hàng N/A . , .

Mô tả

THÀNH PHẦN CỦA Stacytine 200 Stada

Trong mỗi đơn vị phân liều của thuốc Stacytine 200 Stada có chứa:

Acetylcystein 200mg

Tá dược khác bao gồm: acid ascorbic (vitamin C), acid citric khan, natri bicarbonat khan, natri carbonat khan, co-povidon, đường natri saccharin và aspartame, tá dược tạo mùi cam 12026-31 và mùi cam 10888-71, beta caroten, PEG 6000 và tá dược natri benzoat).

Dạng bào chế: Viên nén sủi bọt.

TÁC DỤNG DƯỢC LÝ

Acetylcystein là dẫn xuất thế nhóm N-acetyl của acid amin tự nhiên L-cysteine. Chất nhầy được tiết ra trong đường hô hấp có độ nhớt phụ thuộc vào mức độ liên kết của nhóm -SH, các nhóm này liên kết với nhau tạo thành cầu nối nội phân tử và liên phân tử. Tác dụng làm lỏng lẻo cấu trúc của acetylcystein có liên quan đến nhóm sulfhydryl trong phân tử. Nhóm này có thể ‘mở’ các liên kết disulfide trong chất nhầy, do đó làm giảm độ nhớt. Hoạt tính phân cắt phân tử chất chầy của acetylcystein không bị thay đổi bởi sự hiện diện của DNA và tăng lên khi pH môi trường tăng. Sự phân hủy đáng kể xảy ra giữa pH 7 và 9.

CÔNG DỤNG VÀ THÔNG TIN CHỈ ĐỊNH CỦA THUỐC

Stacytine 200 Stada được dùng để:

Làm loãng hoặc làm lỏng chất nhầy tiết ra do các bệnh đường hô hấp hay trong những bệnh lý có đờm nhầy đặc quánh như viêm phế quản cấp và mạn tính.

Một trường hợp được chỉ định khác là khi ngộ độc chất hạ sốt, giảm đau paracetamol.

CÁCH DÙNG VÀ THÔNG TIN VỀ LIỀU DÙNG

Liều sử dụng:

Trẻ em từ 2 đến 6 tuổi: liều thuốc 200mg (tương đương 1 viên nén sủi bọt) x 2 lần/ngày.

Người lớn: liều dùng 200mg (tương đương 1 viên nén sủi bọt) x 3 lần/ngày hoặc 600mg (tương đương 3 viên nén sủi bọt) x 1 lần/ngày.

Khi dùng để xử lý trường hợp quá liều paracetamol: Liều khởi đầu được khuyến cáo là 140mg, tính trên mỗi kg cân nặng, tiếp sau đó cứ cách mỗi 4 giờ uống thêm một lần với liều 70 mg/kg đến khi uống đủ 17 lần.

Cách dùng: Lấy số viên thuốc tương ứng với mức liều được khuyến cáo ra khỏi vỉ Al-Al, cho vào một cốc nước vừa đủ. Uống ngay sau khi thuốc tan hoàn toàn.

CHỐNG CHỈ ĐỊNH

Thuốc Stacytine 200 Stada không được dùng trong các trường hợp sau đây:

Tiền sử hen phế quản (triệu chứng co thắt cơ trơn phế quản có thể xảy ra với bất kỳ dạng thuốc nào có chứa acetylcystein bao gồm dạng viên nén sủi bọt).

Quá mẫn với dược chất acetylcystein.

Trẻ em có độ tuổi dưới 2 tuổi.

THẬN TRỌNG

Nếu bạn là một trong các đối tượng sau, cần thận trọng khi sử dụng thuốc:

Phụ nữ mang thai và cho con bú.

Bệnh nhân loét dạ dày tá tràng.

Một điều lưu ý rằng, thuốc chỉ có tác dụng làm long đờm, không có tác dụng tống đờm ra ngoài nên cần nhờ vào phản ứng ho của cơ thể để đưa các chất đờm loãng ra ngoài. Do vậy, bạn không nên dùng thuốc chữa ho.

TÁC DỤNG KHÔNG MONG MUỐN

Trong quá trình dùng thuốc bạn có thể gặp các tác dụng phụ sau:

  • Phản ứng quá mẫn:
    Co thắt phế quản, phù ngoại vi, nổi mẩn và ngứa, hạ huyết áp hay đôi khi tăng huyết áp có thể xảy ra.
  • Các tác dụng không mong muốn khác:
    Chứng đỏ bừng, buồn nôn và nôn, sốt, ngất, đổ mồ hôi, đau khớp, nhìn mờ, rối loạn chức năng gan, nhiễm toan, co giật, ngừng hô hấp hoặc ngừng tim.

Thông báo cho bác sĩ nếu gặp tác dụng phụ nghiêm trọng.

DƯỢC ĐỘNG HỌC

Phân bố

Ở người, nồng độ thuốc trong huyết tương đạt điểm cao nhất sau 60 – 180 phút. Lượng liên kết với protein của acetylcystein được xác định là khoảng 50%.

Hấp thu

Sinh khả dụng của acetylcystein đường uống rất thấp (khoảng 10%).

Sau khi uống, acetylcystein nhanh chóng được hấp thu và chuyển hóa gần như hoàn toàn ở gan thành các chất chuyển hóa, bao gồm cả chất chuyển hóa còn hoạt tính, cysteine.

Chuyển hóa

Acetylcystein là dẫn xuất thế nhóm N-acetyl của acid amin tự nhiên, L-cysteine, và bị khử acetyl ở gan thành cysteine, hoặc bị oxy hóa thành các chất chuyển hóa khác như N-acetylcystine hoặc N, N-diacetylcine.

Bài tiết

Độ thanh thải qua thận chiếm khoảng 30% tổng thanh thải của cơ thể.

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI

Trong hộp giấy kín có 4 vỉ x 4 viên nén sủi bọt.

Hoặc 1 tuýp có 10 viên nén sủi bọt.

Thuốc thuộc nhóm thuốc không kê đơn.

NHÀ SẢN XUẤT

Tên công ty sản xuất và đóng gói thuốc: Công ty TNHH Liên Doanh Stada.

Hiện nay công ty đã đổi tên thành Stella. Thông tin đến cho bệnh nhân.

Đánh giá bài viết


Đăng ký nhận tin thuốc mới