Nhập từ khóa tìm kiếm

Thuốc Tatanol Extra – Thuốc giảm đau, hạ sốt, chống viêm

80,000VNĐ

Còn hàng N/A . , , .

Mô tả

Hoạt chất chính của Tatanol Extra

Mỗi viên nén Tatanol Extra có chứa:

Acetaminophen 325 mg

Ibuprofen 200 mg

Tá dược vừa đủ 1 viên.

Các trường hợp dùng Tatanol Extra

Tatanol Extra được dùng để giảm đau tạm thời liên quan đến: đau đầu, đau nửa đầu, đau lưng, đau kinh nguyệt, đau răng, đau cơ, triệu chứng cảm lạnh và cúm, đau họng và sốt.

Cách sử dụng Tatanol Extra

Liều dùng

Người lớn

Liều dùng thông thường là một đến hai viên được uống mỗi sáu giờ.

Liều dùng trong 1 ngày tối đa là 6 viên.

Trẻ em dưới 18 tuổi

Sản phẩm này không được khuyến cáo cho trẻ em dưới 18 tuổi.

Người cao tuổi

Không cần điều chỉnh liều. Người cao tuổi có nguy cơ gặp phản ứng bất lợi với mức độ nặng nề hơn các đối tượng khác. Khi dùng NSAID được coi là cần thiết, nên sử dụng liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất.

Bệnh nhân cần được theo dõi thường xuyên về xuất huyết tiêu hóa trong khi điều trị bằng NSAID.

Bệnh nhân suy thận hoặc suy gan

Không cần điều chỉnh liều.

Cách dùng

Dùng đường uống và trong thời gian ngắn.

Bệnh nhân nên tham khảo ý kiến ​​bác sĩ nếu các triệu chứng kéo dài hoặc xấu đi hoặc nếu sử dụng hơn 3 ngày.

Thuốc này sử dụng ngắn hạn và không được khuyến cáo sử dụng quá 3 ngày.

Tác dụng không mong muốn có thể được giảm thiểu bằng cách sử dụng liều thấp nhất có hiệu quả trong thời gian ngắn nhất cần thiết để kiểm soát các triệu chứng.

Không dùng Tatanol Extra trong các trường hợp

KHÔNG DÙNG THUỐC trong các trường hợp:

• Tai biến mạch máu não hoặc chảy máu tích cực khác

• Rối loạn tạo máu

• Phụ nữ mang thai ba tháng cuối.

• Dị ứng với paracetamol, ibuprofen, NSAID khác hoặc với bất kỳ tá dược nào của thuốc.

• Nghiện rượu do uống quá nhiều rượu có thể khiến bệnh nhân bị nhiễm độc gan (do thành phần paracetamol).

• Hen suyễn, nổi mề đay hoặc phản ứng dị ứng sau khi dùng axit acetylsalicylic hoặc NSAID khác.

• Tiền sử hoặc đang bị xuất huyết tiêu hóa hoặc loét dạ dày.

• Suy tim nặng (NYHA thuộc nhóm IV), suy gan hoặc suy thận.

Tác dụng không mong muốn có thể gặp

Bạn có thể gặp nôn, buồn nôn, đau thượng vị, ợ chua.

Các thuốc không được dùng cùng với Tatanol Extra

Các tương tác sau đây của paracetamol với các loại thuốc khác đã được ghi nhận:

• Thuốc chống đông máu (warfarin) – có thể cần giảm liều nếu dùng paracetamol và thuốc chống đông máu trong một thời gian dài.

• Sự hấp thu paracetamol được tăng lên bởi các chất làm tăng sự làm rỗng dạ dày, ví dụ như metoclopramide.

• Sự hấp thu paracetamol bị giảm bởi các chất làm giảm việc làm rỗng dạ dày, ví dụ propantheline, thuốc chống trầm cảm có đặc tính kháng cholinergic và thuốc giảm đau gây nghiện.

• Paracetamol có thể làm tăng nồng độ cloramphenicol trong huyết tương.

• Nguy cơ nhiễm độc paracetamol có thể tăng lên ở những bệnh nhân đang dùng các loại thuốc gây độc gan tiềm tàng khác hoặc các thuốc gây ra các enzyme của microsome gan như rượu và thuốc chống co giật.

• Thải trừ paracetamol có thể bị ảnh hưởng và nồng độ trong huyết tương bị thay đổi khi dùng cùng với probenecid.

• Cholestyramin làm giảm sự hấp thu paracetamol nếu dùng trong vòng 1 giờ paracetamol.

• Nhiễm độc gan nặng ở liều điều trị hoặc quá liều vừa phải của paracetamol đã được báo cáo ở những bệnh nhân chỉ dùng isoniazid hoặc với các thuốc khác để điều trị bệnh lao.

• Nhiễm độc gan nặng đã xảy ra sau khi sử dụng paracetamol ở bệnh nhân dùng zidovudine và co-trimoxazole.

Các tương tác sau đây của ibuprofen với các loại thuốc khác đã được ghi nhận:

• Thuốc chống đông máu, bao gồm warfarin – ibuprofen can thiệp vào sự ổn định của INR và có thể làm tăng nguy cơ chảy máu nghiêm trọng và đôi khi xuất huyết gây tử vong, đặc biệt là từ đường tiêu hóa.

Ibuprofen chỉ nên được sử dụng ở những bệnh nhân dùng warfarin nếu thực sự cần thiết và phải được theo dõi chặt chẽ.

• Ibuprofen có thể làm giảm độ thanh thải ở thận và tăng nồng độ lithi trong huyết tương.

• Ibuprofen có thể làm giảm tác dụng chống tăng huyết áp của thuốc ức chế men chuyển, thuốc chẹn beta và thuốc lợi tiểu và có thể gây ra natriuresis và tăng kali máu ở bệnh nhân trong các phương pháp điều trị này.

• Ibuprofen làm giảm độ thanh thải methotrexate.

• Ibuprofen có thể làm tăng nồng độ glycoside tim trong huyết tương.

• Ibuprofen có thể làm tăng nguy cơ xuất huyết tiêu hóa đặc biệt là nếu dùng chung với corticosteroid.

• Ibuprofen có thể kéo dài thời gian chảy máu ở bệnh nhân điều trị bằng zidovudine.

• Ibuprofen cũng có thể tương tác với probenecid, thuốc trị đái tháo đường và phenytoin.

• Ibuprofen cũng có thể tương tác với kháng sinh tacrolimus, ciclosporin, sulphonylureas và quinolone.

QUY CÁCH ĐÓNG GÓI

Hộp 20 vỉ x 4 viên nén.

NHÀ SẢN XUẤT

Đánh giá bài viết


Đăng ký nhận tin thuốc mới